- 30
- Sep
Tasirin abubuwan da ke haifar da matsin lamba na tsarin firji
Tasirin abubuwan da ke haifar da matsin lamba na tsarin firji
1. Abubuwan da ke haifar da matsin lamba:
Matsayin tsotsa yana ƙasa da ƙimar al’ada. Abubuwan sun haɗa da rashin isasshen ƙarfin sanyaya, ƙaramin nauyin sanyaya, ƙaramin buɗe bawul ɗin faɗaɗawa, ƙarancin matsin lamba (yana nufin tsarin capillary), kuma tace ba ta da santsi.
Abubuwan da ke haifar da matsin lamba:
Matsalar tsotsa ta fi ƙima ta al’ada. Abubuwan sun haɗa da yawan firiji mai yawa, babban kayan firiji, babban buɗe bawul ɗin faɗaɗawa, babban matsin lamba (tsarin bututun capillary), da ƙarancin damfara.
2. Matsalar shaye -shaye, abubuwan da ke haifar da matsanancin matsin lamba:
Lokacin da matsin lamba ya fi ƙimar al’ada, gabaɗaya akwai ƙananan kwarara na matsakaiciyar sanyaya ko babban zazzabi na matsakaiciyar sanyaya, cajin mai yawa da yawa, babban kayan sanyaya da babban buɗe bawul ɗin fadada.
Waɗannan sun haifar da zagayowar tsarin yana ƙaruwa, kuma ɗaukar zafi mai ɗaukar zafi shima ya ƙaru daidai. Tunda ba za a iya wargaza zafin a cikin lokaci ba, zafin zafin zai tashi, kuma duk abin da za a iya ganowa shine hauhawar matsin lamba (condensing). Lokacin da adadin kuzari na matsakaiciyar sanyaya ya yi ƙasa ko zafin zafin matsakaiciyar sanyaya ya yi yawa, ƙwanƙwasa ƙimar zafi na mai sanyaya yana raguwa kuma zafin zafin yana tashi.
Lokacin da matsakaicin matsakaicin kwararar ruwan sanyi ya yi ƙasa ko matsakaicin matsakaicin sanyaya yana da zafi, ingancin watsawar zafi na condenser yana raguwa kuma zafin zafin yana tashi. Dalilin cajin da ya wuce kima shi ne yawan ruwan da ke cikin firiji ya mamaye wani sashi na bututun condenser, wanda ke rage wurin da ke daɗaɗɗen kuma yana haifar da ɗanyen zafin.
Abubuwan da ke rage matsin lamba:
Matsalar shaye -shaye ta yi ƙasa da ƙima ta al’ada saboda dalilai kamar ƙarancin ingantaccen kwampreso, ƙarancin isasshen firiji, ƙarancin sanyaya, ƙaramin buɗe bawul ɗin faɗaɗa, da gazawar tacewa, gami da allon tacewar bawul ɗin ƙarami da ƙarancin zafin matsakaici mai sanyi.
Abubuwan da ke sama za su haifar da ƙimar kwararar sanyaya na tsarin don faduwa, nauyin kumburin ya yi ƙanƙanta, kuma an rage yawan zafin jiki.
Daga canje-canjen da aka ambata a sama a matsin tsotsa da matsin fitarwa, akwai alaƙar kusanci tsakanin su biyun. A ƙarƙashin yanayi na al’ada, lokacin da matsin lamba ya ƙaru, matsin lamba yana ƙaruwa daidai; lokacin da matsin lamba ya ragu, matsin lamba yana raguwa daidai gwargwado. Hakanan za’a iya kimanta yanayin gaba ɗaya na matsin fitarwa daga canjin ma’aunin tsotsa.