- 27
- Oct
Yadda ake gano SCR?
Yadda ake gano SCR?
Kayaman shine takaitaccen bayanin siliki mai gyara gyara. Akwai nau’ikan SCRs da yawa: hanya ɗaya, hanya biyu, kashewa da sarrafa haske. Yana yana da abũbuwan amfãni daga kananan size, haske nauyi, high dace, tsawon rai, dace iko, da dai sauransu Ana amfani da ko’ina a daban-daban atomatik iko da high-ikon lantarki canji lokatai irin su controllable gyara, ƙarfin lantarki tsari, inverter, da kuma wadanda ba – lamba canza. .
Sharuɗɗan gudanarwa na SCR: ɗaya shine cewa dole ne a yi amfani da wutar lantarki na gaba tsakanin anode da cathode na thyristor, ɗayan kuma shine cewa dole ne a yi amfani da wutar lantarki na gaba akan na’urar sarrafawa. Dole ne a cika sharuddan da ke sama biyu a lokaci guda, thyristor zai kasance a cikin yanayin gudanarwa. Bugu da kari, da zarar an kunna thyristor, ko da an rage karfin gate ko kuma an cire wutar lantarkin, thyristor yana kunnawa. Yanayin kashe-kashe SCR: rage ko cire ƙarfin wutar lantarki na gaba tsakanin SCR anode da cathode, saboda halin yanzu na anode ya kasance ƙasa da mafi ƙarancin kulawa.
1. Halayen thyristor:
An raba thyristor zuwa thyristor ta hanya daya da kuma thyristor hanya biyu.
Unidirectional thyristor yana da fil ɗin gubar guda uku: anode A, cathode K, da lantarki mai sarrafa G.
Triac yana da anode A1 (T1), na biyu anode A2 (T2), da kuma mai sarrafa lantarki G uku gubar fil.
Sai kawai lokacin da aka yi amfani da ingantacciyar wutar lantarki tsakanin unidirectional SCR anode A da cathode K, kuma ana amfani da wutar lantarki na gaba da ake buƙata tsakanin na’urar sarrafa G da cathode, ana iya kunna shi don gudanarwa. A wannan lokacin, akwai ƙarancin juriya tsakanin A da K, kuma raguwar ƙarfin lantarki tsakanin anode A da cathode K yana kusan 1V. Bayan an kunna SCR mai hanya ɗaya, ko da mai sarrafawa G ya rasa ƙarfin wutar lantarki, muddin ana kiyaye ingantaccen ƙarfin lantarki tsakanin anode A da cathode K, SCR ta hanya ɗaya ta ci gaba da kasancewa cikin ƙarancin juriya. halin gudanarwa. Sai kawai lokacin da aka cire ƙarfin lantarki na anode A ko kuma aka canza polarity na wutar lantarki tsakanin anode A da cathode K (AC sifili crossing), unidirectional thyristor zai canza daga yanayin tafiyar da ƙananan juriya zuwa yanayin yanke juriya mai girma. Da zarar an yanke thyristor unidirectional, ko da an sake kunna wutar lantarki mai kyau tsakanin anode A da cathode K, dole ne a sake kunna wutar lantarki mai mahimmanci tsakanin na’urar sarrafa G da cathode K don kunnawa. Yanayin kunnawa da kashewa na SCR mai hanya ɗaya daidai yake da yanayin kunnawa da kashewa, kuma ana iya amfani dashi don yin sauyawa mara lamba.
Tsakanin anode A1 na farko da na biyu anode A2 na bidirectional thyristor, ko da kuwa ko amfani da ƙarfin lantarki polarity ne gaba ko baya, idan dai jawo ƙarfin lantarki da daban-daban tabbatacce kuma korau polarity ana amfani da tsakanin kula da lantarki G da farko anode. A1, zai iya zama Ƙarƙashin ƙaddamarwa yana cikin yanayin rashin ƙarfi. A wannan lokacin, raguwar ƙarfin lantarki tsakanin A1 da A2 shima kusan 1V ne. Da zarar an kunna triac, ana iya ci gaba da kunna shi ko da an rasa wutar lantarki. Sai kawai lokacin da halin yanzu na farko na anode A1 da na biyu anode A2 ya ragu kuma ya kasance ƙasa da abin da ake kiyayewa ko lokacin da ƙarfin wutar lantarki tsakanin A1 da A2 ya canza kuma babu wutar lantarki, triac za a yanke. A wannan lokacin, za a iya sake kunna wutar lantarki kawai. Gudanarwa.
2. Gano hanyar guda ɗaya SCR:
Multimeter yana zaɓar juriya R * 1Ω, kuma ana amfani da ja da ja da jagororin gwajin baƙar fata don auna gaba da juriya tsakanin kowane fil biyu har sai an sami fil biyu tare da karatun dubun ohms. A wannan lokacin, fil ɗin gwajin gwajin baƙar fata shine mai sarrafa wutar lantarki G , fil ɗin jan gwajin ja shine cathode K, sauran fil ɗin kyauta shine anode A. A wannan lokacin, haɗa jagorar gwajin baki zuwa ga hukunci anode A, da kuma ja gwajin kai ga cathode K. Mai nuna alama na multimeter kada ta motsa a wannan lokaci. Yi amfani da gajeriyar waya don haɗa anode A nan take da kuma sarrafa lantarki G. A wannan lokacin, ya kamata a karkatar da ma’anar toshewar wutar lantarki ta multimeter zuwa dama, kuma karatun juriya yana kusan 10 ohms. Idan anode A an haɗa shi da gubar gwajin baƙar fata kuma an haɗa cathode K zuwa jajayen gwajin ja, mai nunin multimeter zai juya, yana nuna cewa SCR ta hanya ɗaya ta lalace kuma ta lalace.
3. Gano Triac:
Yi amfani da juriya na multimeter R * 1Ω, yi amfani da alkalama ja da baƙar fata don auna juriya mai kyau da mara kyau tsakanin kowane fil biyu, kuma sakamakon saiti biyu na karatun ba shi da iyaka. Idan saiti ɗaya ya kasance dubun ohms, fil biyun da aka haɗa da saitin agogon ja da baƙi sune anode A1 na farko da na’urar sarrafawa G, sauran fil ɗin kyauta shine anode A2 na biyu. Bayan kayyade sandunan A1 da G, a auna a hankali masu inganci da juriya tsakanin sandunan A1 da G. Fin ɗin da aka haɗa da jagorar gwajin baƙar fata tare da ƙaramin ƙarami shine anode A1 na farko, kuma fil ɗin da aka haɗa da jagorar gwajin ja shine Control pole G. Haɗa jagorar gwajin baƙar fata zuwa ƙayyadaddun anode na biyu A2 da jagorar gwajin ja zuwa farko anode A1. A wannan lokacin, mai nuna alama na multimeter bai kamata a karkatar da shi ba, kuma ƙimar juriya ba ta da iyaka. Sannan yi amfani da gajeriyar waya don gajarta sandunan A2 da G nan take, kuma a yi amfani da ingantacciyar wutar lantarki ga sandar G. Juriya tsakanin A2 da A1 shine kusan 10 ohms. Sannan cire haɗin gajeriyar waya tsakanin A2 da G, kuma karatun multimeter yakamata ya kiyaye kusan 10 ohms. Musanya jagorar gwajin ja da baki, haɗa jagorar gwajin ja zuwa anode A2 na biyu, da kuma jagorar gwajin baki zuwa anode A1 na farko. Hakazalika, ma’anar multimeter bai kamata a karkatar da shi ba, kuma juriya ya kamata ya zama marar iyaka. Yi amfani da gajeriyar waya don sake kewaya sandunan A2 da G nan take, kuma a yi amfani da wutar lantarki mara kyau zuwa sandar G. Juriya tsakanin A1 da A2 shima kusan 10 ohms ne. Sannan cire haɗin gajeriyar waya tsakanin sandunan A2 da G, kuma karatun multimeter yakamata ya kasance baya canzawa a kusan 10 ohms. Dangane da ƙa’idodin da ke sama, yana nuna cewa triac ɗin da aka gwada bai lalace ba kuma ana yin hukunci daidai da polarity na fil uku.
Lokacin gano SCRs masu ƙarfi, busasshen baturi na 1.5V yana buƙatar haɗa shi a jere tare da baƙar alƙalamin multimeter don ƙara ƙarfin wutar lantarki.
4. Pin ganewa na thyristor (SCR):
Za a iya yin hukunci na fil ɗin thyristor ta hanyoyi masu zuwa: Na farko, auna juriya tsakanin fil uku tare da multimeter R * 1K. Fil guda biyu tare da ƙaramin juriya sune lantarki mai sarrafawa da cathode, kuma ragowar fil shine anode. Sannan sanya multimeter a cikin block na R*10K, sai ku danne anode da sauran kafa da yatsu, kuma kada ku bari ƙafa biyu su taɓa, haɗa linzamin gwajin baƙar fata zuwa anode, gwajin ja ya kai ga sauran ƙafar. Idan allurar tana jujjuyawa zuwa dama, tana nufin ja-jarin gwajin da aka haɗa a matsayin cathode, idan bai yi lilo ba, ita ce wutar lantarki.
Thyristor unidirectional ya ƙunshi kayan haɗin gwiwar PN guda uku, kuma ana nuna ainihin tsarin sa, alama da da’irar daidai a cikin Hoto 1.
Thyristor yana da lantarki guda uku: anode (A), cathode (K) da kuma kula da lantarki (G). Daga mahangar kewayawa daidai, anode (A) da na’ura mai sarrafawa (G) sune haɗin PN guda biyu da aka haɗa a cikin jeri tare da kishiyar polarities, kuma na’urar sarrafawa (G) da cathode (K) haɗin PN ne. Dangane da halayen halayen jagoranci na unidirectional na mahaɗin PN, zaɓi fayil ɗin juriya mai dacewa na multimeter mai nuna alama, kuma gwada tabbataccen juriya da mara kyau tsakanin sandunan (sanduna guda biyu iri ɗaya, musayar juriya biyu ƙimar juriya da aka auna ta alkalami na gwaji) . Ga thyristor na yau da kullun, G Juriya na gaba da baya tsakanin G da K sun bambanta sosai; gaba da baya juriya tsakanin G da K da A kadan ne, kuma juriyarsu tana da girma sosai. Wannan sakamakon gwajin na musamman ne, kuma ana iya ƙayyade polarity na thyristor bisa wannan keɓantacce. Yi amfani da multimeter don auna juriya na gaba da baya tsakanin na’urorin lantarki na SCR a cikin fayil ɗin R × 1K, kuma zaɓi na’urorin lantarki guda biyu tare da babban bambanci a gaba da juriya. Don na’urar sarrafawa (G), ana haɗa gubar gwajin ja zuwa cathode (K), kuma ragowar lantarki shine anode (A). Ta hanyar yin la’akari da polarity na thyristor, ana iya ƙayyade ingancin thyristor da inganci. Idan bambance-bambancen da ke tsakanin gaba da baya na kowane sanduna biyu a cikin gwajin yana da ƙananan ƙananan, kuma ƙimar juriya suna da girma sosai, yana nuna cewa akwai kuskuren kewayawa tsakanin G da K; idan juriya na gaba da baya tsakanin sandunan biyu sun yi ƙanƙanta kuma suna gabatowa A sifili, akwai kuskuren gajeriyar kewayawa tsakanin-electrode a cikin SCR.
Gwajin sifa ta hanya ɗaya ta SCR:
Thyristor mai tafarki ɗaya ɗaya ne domin duka biyun suna da ruɗaɗɗen kai tsaye, amma bambancin shi ne cewa aikin thyristor shima ana sarrafa shi ta hanyar wutar lantarki na ƙofar. Wato dole ne a cika sharuɗɗa guda biyu don kunna thyristor: a yi amfani da wutar lantarki mai kyau tsakanin anode (A) da cathode (K), sannan kuma a yi amfani da wutar lantarki ta gaba tsakanin na’urar sarrafawa. G) da kuma cathode (K). Lokacin da thyristor ya kunna, lantarki mai sarrafawa ya rasa aikinsa. Tsarin tafiyar da thyristor unidirectional ana iya kwatanta shi ta hanyar da’irar daidai da aka nuna a hoto na 2: Emitter na bututun PNP yayi daidai da anode na thyristor (A), kuma emitter na bututun NPN yayi daidai da cathode na thyristor (K) , Mai tarawa na bututun PNP an haɗa shi zuwa tushe na bututun NPN, wanda yayi daidai da na’urar sarrafawa (G) na thyristor. Lokacin da aka yi amfani da wutar lantarki mai izini tsakanin A da K, bututun biyu ba za su yi aiki ba. A wannan lokacin, lokacin da aka yi amfani da wutar lantarki na gaba tsakanin G da K, tushen tsarin sarrafawa da ke gudana cikin V2 yana samuwa, da sauransu. Har sai an haɗa bututu biyu gabaɗaya. Lokacin da aka kunna, ko da Ig=O, saboda V2 yana da tushe mai tushe kuma ya fi Ig girma, har yanzu bututu biyu suna kunne. Don yankewa thyristor conductive, dole ne a rage karfin wutar lantarki na A da K zuwa wata ƙima, ko juyawa, ko cire haɗin. Dangane da halayen gudanarwa na SCR, ana iya amfani da fayil ɗin juriya na multimeter don gwaji. Don ƙaramin ƙarfi thyristor, haɗa da’ira kamar yadda aka nuna a hoto 3(a), haɗa maɓallin taɓawa tsakanin thyristor A da G (don sauƙin aiki), yi amfani da kayan R × 1Ω na multimeter, kuma haɗa jagorar gwajin baƙar fata. . Sanda, jan gubar gwajin yana haɗe da K. A wannan lokacin, ana amfani da ingantaccen ƙarfin lantarki akan thyristor (ta busasshen baturin da aka haɗe zuwa multimeter). Mai nuni na multimeter baya motsawa kuma thyristor baya gudanarwa. Lokacin da aka danna maɓalli, A, G Lokacin da aka yi amfani da wutar lantarki mai faɗakarwa tsakanin G da K, ana kunna thyristor, kuma mai nuna multimeter ya juya kuma yana nuna ƙarami; lokacin da aka katse G da A, wutar lantarki ta ɓace. Idan ma’anar multimeter Idan matsayi ya kasance bai canza ba, thyristor har yanzu yana cikin halin gudanarwa, yana nuna cewa halayen halayen thyristor suna da kyau. Idan G da A sun katse, za a karkatar da ma’anar multimeter kuma a nuna ∞. Wato, idan thyristor ba ya gudanar da shi, yana nuna cewa halayen da ke haifar da thyristor ba su da kyau ko kuma sun lalace. Ga thyristors tare da mafi girma iko, saboda babban kunna-on ƙarfin lantarki drop, da kula halin yanzu yana da wuya a kiyaye, haifar da conduction jihar zama matalauta. A wannan lokacin, ya kamata a haɗa busasshen baturi a cikin jerin zuwa anode (A) na thyristor, kamar yadda aka nuna a cikin adadi. Ya kamata a gwada da’irar da aka nuna a cikin 3 (b) don guje wa kuskure. Don thyristor mai ƙarfi, ya kamata a haɗa busasshen tantanin halitta a jere akan kewayen Hoto na 3(b) don bayyana tasirin gwajin. Gabaɗaya magana, lokacin gwada SCRs ta hanya ɗaya ƙasa da 10A, yi amfani da da’irar haɗin da aka nuna a Hoto 3(a); don 10A-100A SCRs, yi amfani da da’irar haɗin da aka nuna a cikin Hoto 3(b) don gwada hanyar da za a iya sarrafawa a sama da 100A.
Dangane da gwajin thyristors na hanya ɗaya, sauran nau’ikan thyristors kuma ana iya gwada su da multimeter gwargwadon tsarin su.